หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
ขอคำแนะนำ ต้องการรับซื้อกล้วยน้ำว้า เป็นวัตถุดิบ นับซื้อเป็นเครือหรือชำแหละเป็นหวีคุ้มกว่ากันคะ
กระทู้คำถาม
การแปรรูปอาหาร
ต้องการรับซื้อกล้วยจำนวนมาก ปกติมีคนมาส่งที่ร้าน ทีละ 10-20 เครือ จ่ายราคาเป็นหวี
เขามาหาข้อมูลเจอว่ามีแบบชั่งกิโลเป็นเครือด้วย
เป็นเครือ กับชำแหละเป็นหวี อันไหนคุ้มกว่ากัน คะ
ช่วงนี้ราคากิโลอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
มีใครรับซื้อกล้วยป่าวครับ
พอดีที่บ้านทำสวนกล้วย อยากทราบว่าเราจะหาลูกค้าประจำได้อย่างไรครับ
สมาชิกหมายเลข 7592937
หาตลาดกล้วยน้ำว้า
พอดีที่บ้านปลูกกล้วยน้ำว้า แซมในสวนยางพารา ผลผลิตประมาณ 200-300 หวี ต่อ สัปดาห์ อยากหาตลาดที่จะส่งขายกล้วยอะครับ เพราะว่า พ่อค้าคนกลางกดราคามาก ตอนนี้ก็มีการแปรูปด้วยส่วนหนึ่ง แต่ผลผลิตยังมีอีกเยอะครั
สมาชิกหมายเลข 2787629
เกษตรกร-ชาวนาตราดเจ๋ง ลดพื้นที่ทำนา หันปลูกกล้วยน้ำว้า สร้างรายได้เดือนละหลักหมื่น
นายประสิทธิ์ กล่าวว่า สำหรับโดยกล้วยน้ำว้า 1 เครือสามารถให้ผลถึง 15 – 16 หวี หลังจากปีที่ 4- 5 ผลผลิตจะเริ่มลดลงจำนวนหวีต่อเครือจะเหลือประมาณ 8 – 10 หวี ซึ่งปัจจุบันราคากล้วยน้ำว้า เป็นที่
สมาชิกหมายเลข 3364643
ซื้อกล้วยเป็นหวี หรือซื้อยกเครือดีคะ
พอดีขายกล้วยน้ำว้าค่ะ ปกติจะรับแต่เป็นหวีอย่างเดียว หวีละ15-20บาท เลยอยากจะทราบว่ากล้วยเป็นเครือ โลละ11-17บาท ถ้าซื้อมาขายจะคุ้มมั้ยคะ
สมาชิกหมายเลข 6165744
ภาคอิสานที่ไหนรับซื้อกล้วยน้ำว้า ประมาณ1000-1500 หวี
อยากรู้ว่า จ.ไหนรับซื้อกล้วยราคาหวีละเท่าไหร่คะ. อยากจะขายส่งกล้วย ประมาณ1000-1500หวี ตลาดผลไม้พรรณรวี จ.ร้อยเอ็ด มีที่รับไหม ขายส่งกล้วย
สมาชิกหมายเลข 3537562
ผลไม้ที่เหลือจาการไหว้เทพเจ้า ถ้าเราเอามาแปรรูปใหม่ และเอาเอาไปให้ทาน แด่ ภิกษุ จะเหมาะสมไหม
ตอนนี้ที่บ้านมีกล้วยหอม และกล้วยน้ำว้า เยอะมาก ทานไม่ทันหลายเครือ ตัดมาหลายเครือ เอามาไหว้เทพบ้าง ไม่ก็ทานเอง ให้คนอื่นๆ บ้างแต่ไม่หมด แต่ด้วยความที่มันเยอะมากเลยทานไม่ทัน มันเลยสุกก่อน บางหวี และ ล
สมาชิกหมายเลข 4878571
... แกงคั่วหอยแมลงภู่ใบชะพลู เมื่อฝนตกชุก ใบชะพลูก็งาม เลยทำให้นึกถึงเมนูนี้ค่ะ 🧡💛💚
วัตถุดิบและเครื่องปรุง - หอยแมลงภู่ - น้ำพริกแกงคั่ว - น้ำพริกแกงใต้ - กะทิ (เราใช้กะทิกล่องสำเร็จรูปค่ะ) - น้ำปลา - น้ำตาลมะพร้าว - ใบชะพลู . . .. สำหรับแกงหอย แบบที่บ้านของเราชอบทำ ใช้น้ำพริ
Ananya Amy_1994
ประสบการณ์ใหม่ของรสชาติที่ลงตัวระหว่างกล้วยและกาแฟในเหล้าดองสุดพิเศษ!
“เหล้าดองกล้วยกลิ่นกาแฟ” รสละมุน หอมกรุ่นไม่เหมือนใคร! วัตถุดิบ: • กล้วยหอมสุก (ไม่งอมจนเกินไป) 1 ส่วน • เมล็ดกาแฟสด&nb
weiweija
”กล้วยบ้าอะไรหวีละ 300 ใครจะบ้าซื้อวะ“ลุงยอดตาแดงเสียงดังขึงขัง ขอบคุณครับ
ผมไปงานศพของแม่เพื่อนรุ่นพี่ นั่งใกล้ๆกับลุงยอด ลุงยอดมีที่ดินมรดกห่างจากสวนผมประมาณ 700~1,000 เมตร ที่ดินมรดก 1 ไร่ อาชีพลุงยอด ทำนา(เช่าที่ดินทำนา) ลุงยอดจะมีมอเตอร์ไซด์เก่า 1 คันๆนี้ใช้ประจำ ผมดู
FARM FUJI
‘หมดเจด’ เตือนระวัง 5 ผลไม้ ที่ ‘ผู้ป่วยโรคไต’ กินแล้วเสี่ยงต่อภาวะหัวใจหยุดเต้น
เครดิตแหล่งข่าว/เจ้าของบทความโดย FB เพจหมอเจด https://www.dailynews.co.th/news/4658724/?utm_source=taboola&utm_medium=organic_content_recirculation# เมื่อวันที่ 30 เม.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในเ
stardom
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
การแปรรูปอาหาร
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
ขอคำแนะนำ ต้องการรับซื้อกล้วยน้ำว้า เป็นวัตถุดิบ นับซื้อเป็นเครือหรือชำแหละเป็นหวีคุ้มกว่ากันคะ
เขามาหาข้อมูลเจอว่ามีแบบชั่งกิโลเป็นเครือด้วย
เป็นเครือ กับชำแหละเป็นหวี อันไหนคุ้มกว่ากัน คะ
ช่วงนี้ราคากิโลอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ